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TAARIFA KWA VYOMBO VYA HABARI 
 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan ametoa 
wito kwa nchi za Afrika na wabia wake kufanya uwekezaji stahiki na kuimarisha 
ushirikiano ili kuleta mageuzi kwenye sekta ya kilimo barani Afrika na kuiwezesha 
kuchangia katika kuhakikisha usalama wa chakula duniani.  
 
Rais Dkt. Samia amesema hayo wakati akishiriki Mjadala wa Kimataifa wa Chakula 
wa Norman E. Borlaug ulioandaliwa na Taasisi ya World Food Foundation mjini Des 
Moines, Iowa nchini Marekani. Jukwaa hilo lililoanzishwa kwa heshima ya mshindi 
wa Tuzo ya Nobel Dk. Norman E. Borlaug, anayejulikana kama "baba wa Mapinduzi 
ya Kijani", linalenga kukuza ushirikiano na uvumbuzi ili kushughulikia masuala ya 
usalama wa chakula duniani kote na kubainisha umuhimu wa kilimo katika kufikia 
maendeleo endelevu. 
 
Majadiliano hayo yaliangazia changamoto kubwa za kilimo zinazokabili Afrika na 
kutafuta suluhu zinazoweza kutokana kupitia ushirikiano na wadau wa Marekani.  
 
Katika mjadala huo, wadau wakubwa wa sekta ya kilimo nchini Marekani 
wametambua faida na kuonyesha nia ya kuanzisha ushirikiano na nchi za Afrika, na 
wamesisitiza manufaa ya teknolojia ya kilimo na utaalamu katika kuimarisha 
uzalishaji wa chakula barani Afrika. 
 
Kwa upande wake Rais Dkt. Samia amesisitiza umuhimu wa kufanya kilimo cha 
kisasa zaidi ili kuimarisha usalama wa chakula. Aidha, amebainisha mchango 
muhimu wa Tanzania katika sekta ya kilimo barani Afrika, ambapo amesisitiza kuwa 
Tanzania bado ina fursa nyingi za uwekezaji kutokana na ardhi yenye rutuba inayofaa 
kwa uwekezaji wa kilimo, uwepo wa nguvu kazi yenye ujuzi stahiki na Serikali 
ambayo imejidhatiti kuchochea maendeelo ya kilimo.  
 
Rais Dkt. Samia amesema uwekezaji ambao unafanywa na Serikali ya Tanzania katika 
sekta ya kilimo unalenga sio tu kukabiliana na uhaba wa chakula nchini Tanzania bali 
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pia kuchangia kutatua changamoto pana za usalama wa chakula zinazoikabili Afrika 
na dunia kwa ujumla. 
 
Akizungumzia ukuzaji wa mnyororo wa thamani, Rais Dkt. Samia amesema 
anakaribisha uwekezaji unaolenga kuboresha mnyororo mzima wa thamani wa 
kilimo, kuanzia uzalishaji, usindikaji hadi upatikanaji wa masoko. 
 
Majadiliano hayo pia yalitoa fursa kwa Viongozi wa Afrika na wadau wengine 
kujadili changamoto ambazo nchi zao zinakabiliana nazo kama vile uharibifu wa 
mazingira, uhaba wa maji, na athari za mabadiliko ya hali ya tabianchi.  
 
Pembezoni mwa mkutano huo, Rais Dkt. Samia pia ameshiriki katika majadiliano na 
Viongozi wa Serikali ya Marekani, na wadau wa sekta binafsi waliopo katika sekta ya 
kilimo, kujadili fursa za uwekezaji na kuimarisha mnyororo wa thamani katika kilimo 
nchini Tanzania. 
 
Kila mwaka mjadala huo wa kimataifa wa Norman E. Borlaug huleta pamoja wadau 
mbalimbali wa sekta ya kilimo  kwa lengo la kubadilishana maarifa na kutafuta suluhu 
za kutatua changamoto  zinazotokana na njaa na lishe duniani na kuwaleta pamoja 
Viongozi kutoka katika bara zima la Afrika, pamoja na wawakilishi kutoka Serikali ya 
Marekani na sekta binafsi, hasa wale wanaojihusisha na kilimo. 
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